A หัวเผา NOx ต่ำ เป็นอุปกรณ์เผาไหม้ที่ออกแบบมาเพื่อลดการก่อตัวของไนโตรเจนออกไซด์ (NOx) ในระหว่างการเผาไหม้เชื้อเพลิง บรรลุผลสำเร็จโดยการควบคุมอุณหภูมิเปลวไฟ จัดเตรียมอากาศหรือเชื้อเพลิง และเพิ่มประสิทธิภาพกระบวนการผสม ซึ่งโดยทั่วไปจะช่วยลดการปล่อย NOx โดย 30% ถึง 80% เมื่อเทียบกับหัวเผาทั่วไป ในการใช้งานทางอุตสาหกรรม เช่น เตาเผาแบบหมุน โรงงานซีเมนต์ หม้อต้มพลังงาน และเครื่องทำความร้อนปิโตรเคมี หัวเผา Low-NOx เป็นโซลูชันฮาร์ดแวร์หลักสำหรับการปฏิบัติตามกฎระเบียบด้านสิ่งแวดล้อมที่เข้มงวด โดยไม่กระทบต่อประสิทธิภาพเชิงความร้อน
NOx เป็นคำรวมสำหรับไนตริกออกไซด์ (NO) และไนโตรเจนไดออกไซด์ (NO₂) ก๊าซเหล่านี้ได้รับการควบคุมทั่วโลกเนื่องจากมีส่วนทำให้เกิดโอโซนในระดับพื้นดิน ฝนกรด และฝุ่นละอองขนาดเล็ก (PM2.5) ในสหภาพยุโรป Industrial Emissions Directive (IED) และ Best Available Techniques Reference Document (BREF) สำหรับการผลิตปูนซีเมนต์กำหนดขีดจำกัด NOx ไว้ที่ 200–500 มก./นาโนเมตร (ที่ 10% O₂) ในสหรัฐอเมริกา มาตรฐานการปล่อยมลพิษทางอากาศแห่งชาติของ EPA สำหรับมลพิษทางอากาศที่เป็นอันตราย (NESHAP) และกฎระดับรัฐภายใต้พระราชบัญญัติ Clean Air Act กำหนดเกณฑ์ที่เทียบเคียงได้หรือเข้มงวดกว่า การบรรลุการปฏิบัติตามข้อกำหนดโดยไม่ต้องใช้ระบบหลังการเผาไหม้ (SCR/SNCR) ที่มีราคาแพง ในหลายกรณี จำเป็นต้องเปลี่ยนหัวเผาแบบเดิมด้วยการออกแบบ Low-NOx ที่ทันสมัย
การทำความเข้าใจว่าเหตุใดหัวเผาที่มี NOx ต่ำจึงมีความจำเป็นต้องดูรายละเอียดเกี่ยวกับเคมีในการสร้าง NOx มีกลไกหลักสามประการ ซึ่งแต่ละกลไกต้องใช้กลยุทธ์การปราบปรามที่แตกต่างกัน:
การออกแบบหัวเผาที่มี NOx ต่ำกำหนดเป้าหมายไปที่กลไกทั้งสามพร้อมกัน ในการใช้งานเตาเผาแบบหมุน ความท้าทายที่ยิ่งใหญ่ที่สุดคือการลด NOx ความร้อน ในขณะที่ยังคงรักษาความส่องสว่างของเปลวไฟและฟลักซ์ความร้อนที่จำเป็นสำหรับคุณภาพของปูนเม็ดหรือปูนขาว ความขัดแย้งในการออกแบบคือคุณภาพของผลิตภัณฑ์สูงต้องการการถ่ายเทความร้อนที่รุนแรง ในขณะที่กฎระเบียบ NOx ต้องการอุณหภูมิเปลวไฟปานกลาง ซึ่งขัดแย้งกันที่เทคโนโลยีหัวเผาแบบหลายช่องสัญญาณขั้นสูงได้รับการออกแบบมาโดยเฉพาะเพื่อแก้ไขปัญหา
หัวเผา Low-NOx สมัยใหม่ใช้กลยุทธ์ทางวิศวกรรมการเผาไหม้ที่ทับซ้อนกันหลายประการ ซึ่งมักจะรวมเข้าด้วยกันภายในตัวหัวเผาเดี่ยวเพื่อลด NOx แบบผสม:
อากาศที่เผาไหม้ทั้งหมดจะถูกแบ่งออกเป็นกระแสหลัก ทุติยภูมิ และบางครั้งตติยภูมิที่ส่งไปยังตำแหน่งตามแนวแกนที่แตกต่างกันไปตามห้องเผาไหม้ โซนหลักที่อุดมด้วยเชื้อเพลิงเริ่มต้นทำงานที่อัตราส่วนอากาศต่อเชื้อเพลิงต่ำกว่าปริมาณสัมพันธ์สัมพันธ์ (แล < 1) ซึ่งจะระงับอุณหภูมิเปลวไฟสูงสุด และจำกัดความพร้อมของออกซิเจนสำหรับการก่อตัวของ NOx จากความร้อน อากาศที่เหลือจะถูกป้อนเข้าสู่ปลายน้ำอย่างต่อเนื่องเพื่อทำให้เหนื่อยหน่ายอย่างสมบูรณ์ เทคนิคนี้เพียงอย่างเดียวสามารถลด NOx ความร้อนได้ 40–60% . ในเตาเผาแบบหมุน อากาศทุติยภูมิของเตาเผาเองที่ดึงมาจากเครื่องทำความเย็นแบบปูนเม็ด (ที่อุณหภูมิ 900–1,000°ซ) ทำหน้าที่เป็นกลไกการจัดลมตามธรรมชาติเมื่ออากาศหลักถูกควบคุมให้อยู่ในระดับต่ำ
กระแสเชื้อเพลิงสำรอง — โดยทั่วไป 10–20% ของอินพุตความร้อนทั้งหมด — ถูกฉีดไปทางท้ายน้ำของโซนการเผาไหม้หลักเข้าไปในโซนการเผาไหม้ซ้ำที่มีออกซิเจนไม่เพียงพอ ในสภาพแวดล้อมที่ลดลงนี้ อนุมูลไฮโดรคาร์บอนจะทำปฏิกิริยากับ NO ที่เกิดขึ้นแล้วเพื่อผลิตโมเลกุลไนโตรเจน (N₂) และไอน้ำ กระบวนการนี้บรรลุผลการทำลาย NOx เพิ่มเติมของ 50–70% ในระบบที่ออกแบบอย่างดี การเผาไหม้ซ้ำมีประสิทธิภาพโดยเฉพาะอย่างยิ่งในการควบคุม NOx เชื้อเพลิง และโดยทั่วไปจะบูรณาการเข้ากับหัวเผาที่ใช้ถ่านหินเป็นเชื้อเพลิงเพื่อร่วมแปรรูปเชื้อเพลิงทางเลือก
ก๊าซไอเสียที่ระบายความร้อนแล้ว (โดยทั่วไปที่อุณหภูมิ 200–350°C) จะถูกหมุนเวียนจากปล่องควันกลับเข้าสู่กระแสอากาศที่เผาไหม้หรือเข้าสู่โซนเปลวไฟโดยตรง มวลก๊าซเฉื่อยจะเจือจางความเข้มข้นของออกซิเจนและดูดซับความร้อน ส่งผลให้อุณหภูมิเปลวไฟอะเดียแบติกลดลงได้สูงสุดถึง 150–200°ซ . อัตรา FGR ภายในของ 10–30% เป็นมาตรฐานสำหรับหัวเผาแก๊สและน้ำมันอุตสาหกรรม FGR ภายนอกต้องใช้ท่อและพัดลมเพิ่มเติมแต่ให้การควบคุมที่แม่นยำยิ่งขึ้น เมื่อใช้ร่วมกับการจัดฉากทางอากาศ FGR สามารถลด NOx ให้อยู่ในระดับที่ต่ำกว่าได้ 30 มก./นิวตันเมตร บนหัวเผาที่ใช้ก๊าซธรรมชาติ ซึ่งมีคุณสมบัติเป็น Ultra-Low-NOx (ULN)
การใช้หัวเผาโดยใช้อากาศส่วนเกินน้อยที่สุดจะช่วยลดปริมาณออกซิเจนทั้งหมดที่มีอยู่สำหรับการสร้าง NOx จากความร้อน หัวเผา Low-NOx สมัยใหม่ได้รับการออกแบบมาเพื่อการควบคุมกระบวนการที่เข้มงวด โดยรักษาอากาศส่วนเกินให้อยู่ในช่วง 1–5% ที่ทางเข้าเตาเผา เทียบกับ 10–15% ในการออกแบบแบบดั้งเดิม การดำเนินงานของ LEA ยังช่วยลดการใช้ความร้อนจำเพาะและปริมาณก๊าซไอเสีย ซึ่งให้ประโยชน์รองจากการปล่อย CO₂ ต่อตันของผลิตภัณฑ์ที่ลดลง อย่างไรก็ตาม ปริมาณอากาศส่วนเกินที่ไม่เพียงพอจะเสี่ยงต่อการเกิดก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์และการเผาไหม้ที่ไม่สมบูรณ์ จำเป็นต้องมีการวัดค่าออกซิเจนและวงจรควบคุมที่แม่นยำ
ในการใช้งานที่ใช้ก๊าซธรรมชาติหรือ LPG หัวเผาพรีมิกซ์แบบลีนจะผสมเชื้อเพลิงและอากาศอย่างเป็นเนื้อเดียวกันก่อนจุดติด เพื่อให้ได้เปลวไฟที่สม่ำเสมอโดยมีอุณหภูมิสูงสุดต่ำกว่าเกณฑ์ NOx ทางความร้อน หัวเผาพรีมิกซ์ ULN สามารถรับเอาต์พุต NOx ด้านล่างได้ 9 ppm (ประมาณ 17 มก./Nm³) เป็นไปตามกฎระเบียบด้านคุณภาพอากาศที่เข้มงวดที่สุดในแคลิฟอร์เนีย (SCAQMD Rule 1146) และมาตรฐานระดับโลกที่เทียบเคียงได้ หัวเผาเหล่านี้ไม่เหมาะสำหรับเตาเผาแบบหมุนเนื่องจากมีความเสี่ยงย้อนหลังและฟลักซ์ความร้อนต่ำ แต่มีการใช้กันอย่างแพร่หลายในหม้อไอน้ำอุตสาหกรรม เครื่องอบแห้ง และเครื่องทำความร้อนในกระบวนการ
| ประเภทหัวเผา | การลด NOx เทียบกับพื้นฐาน | การใช้งานทั่วไป | ประเภทเชื้อเพลิง |
|---|---|---|---|
| เครื่องพ่นไฟแบบจัดฉาก | 30–60% | หม้อต้ม เตาเผา | แก๊ส น้ำมัน ถ่านหิน |
| หัวเผาเชื้อเพลิง (Reburn) | 50–70% | การผลิตกระแสไฟฟ้า | แก๊ส, ถ่านหินบด |
| เครื่องเผา FGR | 40–50% | เครื่องทำความร้อนกระบวนการ | ก๊าซธรรมชาติแอลพีจี |
| เตาเผาแบบหมุนหลายช่อง | 30–80% | ซีเมนต์ มะนาว แร่ธาตุ | ถ่านหิน แก๊ส น้ำมัน AFR |
| หัวเผาพรีมิกซ์ Ultra-Low-NOx (ULN) | 70–90% | เครื่องทำความร้อนอุตสาหกรรม | ก๊าซธรรมชาติ |
| หัวเผาออกซิเดชั่นไร้ตำหนิ (FLOX) | 80–95% | เตาที่มีอุณหภูมิสูง | ก๊าซผสมไฮโดรเจน |
ในบรรดาสิ่งเหล่านี้ ออกซิเดชันแบบไร้ตำหนิ (FLOX) — หรือที่รู้จักในชื่อการเผาไหม้อากาศอุณหภูมิสูง (HiTAC) — สมควรได้รับการกล่าวถึงเป็นพิเศษว่าเป็นเทคโนโลยีเกิดใหม่ ด้วยการอุ่นอากาศที่เผาไหม้ให้สูงกว่าอุณหภูมิที่จุดติดไฟได้เองของเชื้อเพลิง (โดยทั่วไปจะสูงกว่า 800°C) ในขณะที่เจือจางด้วยก๊าซไอเสียที่หมุนเวียน FLOX จะกำจัดการก่อตัวของเปลวไฟที่มองเห็นได้ และได้โปรไฟล์อุณหภูมิที่สม่ำเสมออย่างน่าทึ่ง ทำให้เหมาะสำหรับเตาบำบัดความร้อนที่ความสม่ำเสมอของอุณหภูมิเป็นสิ่งสำคัญ และกำลังได้รับการประเมินสำหรับการใช้งานในเตาเผาแบบหมุนโดยร่วมมือกับโปรแกรมการเผาไหม้ร่วมด้วยไฮโดรเจน
ที่ เตาเตาเผาแบบหมุน เป็นตัวแทนของสภาพแวดล้อมการเผาไหม้ที่มีความต้องการทางเทคนิคมากที่สุดแห่งหนึ่งในอุตสาหกรรมทั้งหมด เตาเผาแบบหมุนซีเมนต์ — การใช้งานทั่วไป — ทำงานที่อุณหภูมิโซนเผาผนึกที่ 1,400–1,500°ซ ทำให้เกิดระดับ NOx พื้นฐานที่สูงของ 800–1,500 มก./นาโนเมตร . หัวเผาเตาเผาแบบหมุนที่มี NOx ต่ำที่ระบุอย่างถูกต้องจะต้องสอดคล้องกับวัตถุประสงค์สองประการที่ขัดแย้งกัน: การปราบปราม NOx ในขณะที่ยังคงรักษาเปลวไฟที่มีความเข้มข้น เสถียร และส่องสว่างสูง ซึ่งจำเป็นต่อการรับประกันคุณภาพของผลิตภัณฑ์ (การเติมปูนเม็ด ปริมาณปูนขาว ความสามารถในการเผาไหม้) หัวเผาที่มี NOx ต่ำที่ได้รับการออกแบบมาอย่างไม่เหมาะสมสามารถสร้างเปลวไฟที่ยาวและขี้เกียจซึ่งจะลด NOx แต่ยังช่วยลดผลผลิตของเตาเผาและเพิ่มการใช้ความร้อนจำเพาะ — ผู้จัดการโรงงานคนใดจะยอมรับข้อเสียนี้
นอกเหนือจากปูนซีเมนต์แล้ว หัวเผาแบบหมุนที่มี NOx ต่ำยังมีความสำคัญในด้าน: เตาเผามะนาว (อุตสาหกรรมปิโตรเลียม เคมี และกระดาษ ดำเนินการที่อุณหภูมิ 900–1,200°C) เตาเผาแปรรูปแร่ (การอัดแร่เหล็ก, การเผาดินขาว); เตาเผาขยะอันตราย (ในกรณีที่ข้อจำกัดของ NOx ตามกฎระเบียบเข้มงวดที่สุด ซึ่งมักจะต่ำกว่า 200 มก./นิวตันเมตร) และ เตาเผามวลเบา (LWA) . การใช้งานแต่ละอย่างต้องการรูปทรงเปลวไฟ ความยืดหยุ่นของเชื้อเพลิง และโปรไฟล์อุณหภูมิที่แตกต่างกัน
หัวเผาเตาเผาแบบหมุน Low-NOx สมัยใหม่ใช้ การออกแบบศูนย์กลางหลายช่องสัญญาณ โดยทั่วไปจะมีช่องสัญญาณแยกกัน 3 ถึง 5 ช่องซึ่งจัดเรียงโคแอกเซียลรอบแกนกลาง จำนวนและการจัดช่องทางจะแตกต่างกันไปตามซัพพลายเออร์และประเภทเชื้อเพลิง:
ที่ ratio of swirl air to axial air — expressed through the หมายเลขโมเมนตัมอากาศหลัก (M) ซึ่งกำหนดเป็นอัตราส่วนของฟลักซ์โมเมนตัมอากาศหลักต่อฟลักซ์โมเมนตัมอากาศทุติยภูมิ - เป็นพารามิเตอร์การปรับแต่งหลักสำหรับรูปร่างเปลวไฟและเอาต์พุต NOx ค่า M ที่สูงขึ้นจะทำให้เปลวไฟสั้นลง เป็นพวง และรุนแรงมากขึ้น (แนะนำให้ใช้กับปูนเม็ดที่เผายาก); ค่า M ที่ต่ำกว่าจะทำให้เกิดเปลวไฟที่มีลักษณะคล้ายดินสอยาวนานขึ้น (เหมาะสำหรับเตาเผาที่มีฝุ่นหรือการผลิตปูนขาว) ปริมาณอากาศหลักโดยทั่วไปในหัวเผาเตาเผาที่มี NOx ต่ำเป็นไปตามนั้น 6–12% ของอากาศที่เผาไหม้ทั้งหมด เมื่อเทียบกับ 15–25% ในการออกแบบช่องเดียวแบบเก่า ช่วยลดปริมาณอากาศที่มีอุณหภูมิสูงและอุดมด้วยออกซิเจนในบริเวณจุดเปลวไฟสูงสุดซึ่งมีการสร้าง NOx ความร้อนอย่างรวดเร็วที่สุด
ในระบบเตาเผาที่สมบูรณ์ — โดยเฉพาะอย่างยิ่งเตาเผาพรีแคลซิเนอร์สมัยใหม่ซึ่งเป็นตัวแทนของกำลังการผลิตปูนซีเมนต์ใหม่ส่วนใหญ่ทั่วโลก — การลด NOx ทำได้ในระดับระบบ ไม่ใช่แค่ที่หัวเผาแต่ละหัวเท่านั้น กลยุทธ์บูรณาการทำงานดังนี้:
วิธีการบูรณาการนี้ช่วยให้โรงงานปูนซีเมนต์พรีแคลซิเนอร์สมัยใหม่สามารถบรรลุระดับการปล่อย NOx ได้ 200–500 มก./นาโนเมตร — อยู่ภายในขีดจำกัด EU IED/BREF และแข่งขันกับระบบ SCR ที่มีราคาแพงกว่าได้ เครื่องเผา FLSmidth JETFLEX หรือ KHD Pyrojet ที่ใช้งานได้ดีบนสายการผลิตปูนเม็ดขนาด 5,000 ตันต่อวัน รวมกับพรีแคลซิเนอร์แบบจัดฉาก ได้แสดงให้เห็นระดับ NOx ที่ยั่งยืนของ 300–350 มก./นาโนเมตร โดยไม่ต้องใช้รีเอเจนต์ SNCR
| พารามิเตอร์ | เครื่องเผาแบบธรรมดา | หัวเผาเตาเผาที่มี NOx ต่ำ |
|---|---|---|
| การปล่อย NOx (เตาเผาปูนซีเมนต์) | 800–1,500 มก./นาโนเมตร | 200–500 มก./นาโนเมตร |
| ปริมาณอากาศหลัก | 15–25% ของทั้งหมด | 6–12% ของทั้งหมด |
| อุณหภูมิเปลวไฟสูงสุด | ~1,900°ซ | ~1,700–1,800°ซ |
| ความสามารถด้านเชื้อเพลิงทางเลือก | จำกัด (การทดแทนความร้อน <10%) | ทดแทนความร้อนได้ถึง 80% |
| การใช้ความร้อนจำเพาะ | พื้นฐาน | เป็นกลางถึง −3% |
| อัตราการสึกหรอของวัสดุทนไฟ | สูงกว่า (ร้อนกว่า เปลวไฟสั้นกว่า) | ลดลง (อายุแคมเปญยาวนานขึ้น) |
| อัตราส่วนเทิร์นดาวน์ | ปกติ 2:1 | 3:1 ถึง 5:1 |
| การยิงเชื้อเพลิงหลายเชื้อเพลิงพร้อมกัน | เป็นไปไม่ได้ | มากถึง 4 เชื้อเพลิงพร้อมกัน |
การเลือกหัวเผา NOx ต่ำที่เหมาะสมสำหรับเตาเผาแบบหมุนเป็นการตัดสินใจทางวิศวกรรมที่มีหลายสาขาวิชา ซึ่งไม่เพียงส่งผลกระทบต่อการปฏิบัติตามข้อกำหนดด้านสิ่งแวดล้อมเท่านั้น แต่ยังรวมถึงกำลังการผลิต ต้นทุนเชื้อเพลิง และอายุการใช้งานของวัสดุทนไฟด้วย เกณฑ์ต่อไปนี้ควรเป็นแนวทางในกระบวนการประเมินผล:
การใช้งานที่สำคัญที่สุดอย่างหนึ่งในเชิงพาณิชย์ของหัวเผาเตาเผาแบบหมุน Low-NOx ขั้นสูงคือการประมวลผลร่วมของ เชื้อเพลิงและวัตถุดิบทางเลือก (AFR) . เนื่องจากต้นทุนการกำจัดสถานที่ฝังกลบเพิ่มขึ้นและกลไกการกำหนดราคาคาร์บอนขยายตัวทั่วโลก ผู้ผลิตปูนซีเมนต์และปูนขาวจึงเพิ่มอัตราการทดแทนความร้อน (TSR) อย่างจริงจัง ซึ่งเป็นสัดส่วนของความร้อนทั้งหมดที่ป้อนเข้ามาจากเชื้อเพลิงทางเลือก
ผู้ผลิตปูนซีเมนต์ชั้นนำในยุโรปได้รับค่า TSR จาก 80–100% ที่โรงงานเฉพาะ (เช่น โรงงานของ Holcim ในเยอรมนีและสวิตเซอร์แลนด์) ลดการใช้เชื้อเพลิงฟอสซิลและความเข้มข้นของ CO₂ ได้อย่างมาก หัวเผาหลักของเตาเผาจัดการกับเชื้อเพลิงทางเลือกที่ท้าทายที่สุด ได้แก่ RDF หยาบ (เชื้อเพลิงจากขยะ ขนาดอนุภาคสูงสุด 50 มม.), TDF (เชื้อเพลิงจากยางรถ ยางฉีกด้วยลวดเหล็ก) อาหารสัตว์ และชีวมวลที่ปนเปื้อน เชื้อเพลิงเหล่านี้ต้องการช่อง AF เจาะขนาดใหญ่โดยเฉพาะพร้อมด้วย:
ที่ NOx implications of high-TSR operation are complex. While biomass and RDF generally contain less fuel-bound nitrogen than petcoke or coal, their lower calorific value and slower burnout rates can alter flame temperature profiles in ways that either increase or decrease thermal NOx depending on kiln configuration. A Low-NOx burner with real-time momentum control is therefore essential for maintaining NOx compliance as fuel mix varies daily or even hourly in high-TSR operations.
หัวเผา Low-NOx คือ การวัดหลัก (ด้านการเผาไหม้) และคุ้มค่าที่สุดในฐานะบรรทัดแรกของการควบคุม NOx มักใช้ร่วมกับมาตรการรอง (หลังการเผาไหม้) เมื่อข้อจำกัดที่เข้มงวดมากขึ้นหรือเงื่อนไขเฉพาะไซต์ต้องการการลดเพิ่มเติม:
สำหรับโรงงานปูนซีเมนต์และปูนขาวส่วนใหญ่ที่กำหนดเป้าหมายการปฏิบัติตามมาตรฐาน EU หรือ US EPA ในปัจจุบัน หัวเผาแบบโรตารี่ Low-NOx ผสมผสานกับ SNCR นำเสนอสมดุลที่เหมาะสมระหว่างต้นทุนเงินทุน ความซับซ้อนในการดำเนินงาน และประสิทธิภาพการปล่อยก๊าซเรือนกระจก โดยส่งมอบระดับ NOx รวมกัน 150–250 มก./นาโนเมตร โดยมีต้นทุนรวมของระบบโดยประมาณ ลดลง 5-8 เท่า กว่าการติดตั้ง SCR ที่เทียบเท่า
ที่ global Low-NOx burner market for rotary kilns is served by a limited number of highly specialized combustion engineering firms with decades of cement- and lime-specific application knowledge. Key suppliers and their flagship products include:
เมื่อประเมินซัพพลายเออร์ ผู้ซื้อควรขอข้อมูลโรงงานอ้างอิงโดยละเอียดในขนาดเตาเผาที่เทียบเคียงได้ ส่วนผสมเชื้อเพลิง และระดับผลผลิตของปูนเม็ด เนื่องจากประสิทธิภาพของ NOx มีความเฉพาะเจาะจงกับไซต์งานในระดับสูง ความสำเร็จของเตา 350 มก./นิวตันเมตร บนเตาที่ใช้แก๊สอาจส่งได้ 600 มก./นิวตันเมตร บนเตาเผาเดียวกันที่ใช้ petcoke 60% โดยไม่มีการปรับการเผาไหม้ในระดับระบบ การทดสอบการปล่อยก๊าซเรือนกระจกโดยบุคคลที่สามภายใต้เงื่อนไขการปฏิบัติงานที่เป็นตัวแทน ไม่ใช่แค่ข้อมูลที่ซัพพลายเออร์จัดหาเท่านั้น ควรเป็นมาตรฐานสำหรับการตรวจสอบสถานะ
ที่ regulatory pressure driving Low-NOx burner adoption continues to intensify globally. The EU's revised BREF for cement, lime, and magnesium oxide (published 2013, under revision for 2024–2025) is expected to tighten BAT-associated emission levels (BAT-AELs) for NOx in cement kilns to 100–450 มก./นาโนเมตร — ผลักดันการติดตั้ง SNCR เพียงอย่างเดียวที่มีอยู่จำนวนมากไปสู่การปรับปรุง SCR และทำให้บทบาทของหัวเผาเตาเผา Low-NOx ขั้นสูงเป็นชั้นรากฐานมีความสำคัญมากขึ้นกว่าที่เคย
เมื่อมองไปข้างหน้า แนวโน้มที่เกิดขึ้นใหม่สามประการกำลังปรับเปลี่ยนเทคโนโลยีหัวเผาที่มี NOx ต่ำสำหรับเตาเผาแบบหมุน:
หัวเผาที่มี NOx ต่ำ — โดยเฉพาะการออกแบบหัวเผาเตาเผาแบบหมุนหลายช่อง — ให้การลด NOx ที่เชื่อถือได้และคุ้มต้นทุน โดยไม่มีการลงโทษด้านพลังงานจำนวนมากหรือระบบรีเอเจนต์ที่ซับซ้อน ด้วยความสามารถในการลดการปล่อย NOx ของเตาเผาตั้งแต่ต้น 1,000 มก./นิวตันเมตร ลดลงเหลือต่ำกว่า 400 มก./นิวตันเมตร วิศวกรรมการเผาไหม้เพียงอย่างเดียวยังคงขาดไม่ได้ในอุตสาหกรรมซีเมนต์ ปูนขาว แร่ธาตุ และของเสียร่วมแปรรูป ความเข้ากันได้กับเชื้อเพลิงทางเลือกและเชื้อเพลิงจากของเสียทำให้พวกมันเป็นเครื่องมือควบคุมการปล่อยมลพิษและคันโยกลดต้นทุนไปพร้อมๆ กัน สำหรับผู้ประกอบการโรงงานที่เผชิญกับข้อจำกัดด้านกฎระเบียบที่เข้มงวด การอัพเกรดเป็นเตาเผาแบบหมุน Low-NOx ที่ทันสมัยถือเป็นขั้นตอนแรกและคุ้มค่าที่สุดอย่างต่อเนื่อง ในกลยุทธ์การควบคุมการปล่อยก๊าซแบบลำดับชั้น ก่อนที่จะลงทุนในระบบรีเอเจนต์ SNCR หรือเงินทุนจำนวนมากในการติดตั้ง SCR
โดยทั่วไปแล้ว หัวเผาที่มี NOx ต่ำจะปล่อย NOx ได้ในช่วง 30–150 มก./นิวตันเมตร กับก๊าซธรรมชาติในการใช้งานอุตสาหกรรมมาตรฐาน โดยใช้เทคนิคต่างๆ เช่น การจัดเตรียมอากาศ FGR หรือการแสดงขั้นตอนเชื้อเพลิง หัวเผา Ultra-Low-NOx (ULN) ก้าวไปอีกขั้น — โดยใช้เทคโนโลยีพรีมิกซ์แบบลีนและ/หรือ FGR แบบลึก — เพื่อให้ได้ระดับ NOx ที่ต่ำกว่า 9 ppm (ประมาณ 17 มก./Nm³) . หัวเผา ULN มีอยู่ทั่วไปในแคลิฟอร์เนีย (ควบคุมภายใต้กฎ SCAQMD 1146) และโดยทั่วไปจะจำกัดเฉพาะก๊าซธรรมชาติหรือ LPG ในหม้อไอน้ำและเครื่องทำความร้อนในกระบวนการ ไม่เหมาะสำหรับการใช้งานในเตาเผาแบบหมุน เนื่องจากมีความเสี่ยงที่จะเกิดการย้อนกลับและความต้องการฟลักซ์ความร้อนที่สูงมากและเสถียร
ใช่ การติดตั้งเพิ่มเติมเป็นหนึ่งในการใช้งานที่พบบ่อยที่สุด หัวเผาเตาเผาแบบหมุน Low-NOx แบบหลายช่องส่วนใหญ่ได้รับการออกแบบให้เข้ากันได้กับรูปทรงฝาเตาเผาที่มีอยู่และขนาดแท่นหัวเผา โดยทั่วไป การปรับปรุงเพิ่มเติมจำเป็นต้องเปลี่ยนตัวหัวเผาและชุดหัวฉีด กำหนดเส้นทางท่อจ่ายเชื้อเพลิงใหม่สำหรับช่องเชื้อเพลิงเพิ่มเติม อัปเกรดพัดลมอากาศหลักให้มีความเร็วสูงขึ้นด้วยปริมาตรที่น้อยลง และกำหนดค่าตรรกะการควบคุมการเผาไหม้ในโรงงาน DCS ใหม่ โดยทั่วไปโครงการปรับปรุงบนสายการผลิตปูนเม็ดขนาด 3,000–5,000 ตันต่อวัน €0.5–1.5M และคืนทุนได้ภายใน 2-4 ปีผ่านการลดต้นทุนเชื้อเพลิงและหลีกเลี่ยงบทลงโทษการปฏิบัติตามข้อกำหนด
เมื่อออกแบบและใช้งานอย่างเหมาะสม เตาโรตารี่ Low-NOx ควรมี เป็นกลางถึงมีผลบวกเล็กน้อย คุณภาพของปูนเม็ดและผลผลิตจากเตาเผา ปริมาณอากาศหลักที่ลดลงจะเพิ่มอุณหภูมิอากาศทุติยภูมิที่มีอยู่ที่ฝาเตาเผา (ประมาณ 20–50°C) ซึ่งช่วยเพิ่มการนำความร้อนกลับมาจากเครื่องทำความเย็นแบบปูนเม็ดและลดการใช้ความร้อนจำเพาะ อย่างไรก็ตาม หากปรับหัวเตาไม่ถูกต้อง โดยเฉพาะอย่างยิ่งหากรูปร่างของเปลวไฟยาวเกินไปหรือมีความเข้มข้นไม่เพียงพอ ปริมาณปูนขาวอาจเพิ่มขึ้น บ่งชี้ว่าการเผาผนึกไม่สมบูรณ์ การทดสอบการใช้งานและการสนับสนุนการปฏิบัติงานอย่างต่อเนื่องจากซัพพลายเออร์หัวเผาถือเป็นสิ่งสำคัญในช่วง 3-6 เดือนแรกหลังการติดตั้งเพิ่มเติมหรือการติดตั้งใหม่
หัวเผาโรตารี่ Low-NOx สมัยใหม่ได้รับการออกแบบมาเพื่อ ความยืดหยุ่นของเชื้อเพลิงหลายชนิด . พวกเขาสามารถยิงถ่านหินที่บดเป็นผงได้พร้อมกัน (ขนาดอนุภาค <100 µm ความชื้น <1%) โค้กปิโตรเลียม (เพทโค้ก) ก๊าซธรรมชาติ LPG น้ำมันเชื้อเพลิงหนัก (HFO) และเชื้อเพลิงทดแทนหลากหลายประเภท รวมถึงเชื้อเพลิงจากยางรถ (TDF) เชื้อเพลิงที่ได้มาจากขยะ (RDF ขนาดอนุภาคสูงถึง 30–50 มม. ขึ้นอยู่กับการออกแบบช่องทาง) อาหารสัตว์ ตะกอนน้ำเสียแห้ง และเม็ดชีวมวล ความสามารถในการจัดการเชื้อเพลิงหลายชนิดพร้อมกันโดยไม่ทำให้กระบวนการหยุดชะงักคือปัจจัยสร้างความแตกต่างทางการแข่งขันที่สำคัญระหว่างซัพพลายเออร์ระดับพรีเมียม โดยทั่วไปแล้ว พืชที่ได้รับ TSR สูงกว่า 60% จะต้องมีช่อง AF เฉพาะอย่างน้อยที่สุด เส้นผ่านศูนย์กลางภายใน 25–30 มม และโครงสร้างปลายหัวฉีดที่แข็งขึ้น
การตรวจสอบประสิทธิภาพโดยทั่วไปจะรวมถึง: ระบบตรวจสอบการปล่อยก๊าซเรือนกระจกอย่างต่อเนื่อง (CEMS) ติดตั้งที่ปล่องเตาเผาเพื่อตรวจวัด NOx, SO₂, CO, O₂ และฝุ่นทั้งหมดแบบเรียลไทม์ กล้องตรวจจับเปลวไฟในเตาเผาที่ให้การตรวจสอบรูปร่างเปลวไฟด้วยภาพและอินฟราเรด เครื่องส่งสัญญาณการไหลของอากาศ ความดัน และอุณหภูมิหลักในแต่ละช่องของหัวเผา เครื่องวัดอัตราการไหลของมวลเชื้อเพลิง (ชนิด Coriolis สำหรับถ่านหินและ AF) และเครื่องวิเคราะห์คุณภาพปูนเม็ด (ปูนขาว, ความละเอียดของเบลน) การติดตั้งขั้นสูงยังใช้ไพโรมิเตอร์แบบอะคูสติกสำหรับการทำแผนที่อุณหภูมิเปลือกเตาเผา และเครื่องวิเคราะห์ก๊าซแบบออปติคอลในห้องทางเข้าเตาเผาเพื่อการตรวจสอบสมดุล CO/O₂ โดยให้การแจ้งเตือนล่วงหน้าเกี่ยวกับความผิดปกติของการเผาไหม้ก่อนที่จะส่งผลกระทบต่อระดับ NOx หรือคุณภาพของผลิตภัณฑ์
ที่ main structural body (lance tube, air ducts, outer casing) of a Low-NOx rotary kiln burner typically has a service life of 15–25 ปี ด้วยการบำรุงรักษาที่เหมาะสม ส่วนประกอบที่สึกหรอ เช่น ปลายหัวฉีด ใบพัดหมุนวน และท่อขนส่งถ่านหิน/AF จำเป็นต้องเปลี่ยนใหม่ทุกครั้ง 12–36 เดือน ขึ้นอยู่กับการเสียดสีของน้ำมันเชื้อเพลิงและชั่วโมงการทำงาน โดยทั่วไปซัพพลายเออร์จะดูแลรักษาโปรแกรมอะไหล่ไว้อย่างน้อย 15 ปีหลังการผลิต เศรษฐศาสตร์นิยมอย่างมากในการยืดอายุการใช้งานของตัวหัวเผาด้วยการเปลี่ยนหัวฉีดเป็นระยะๆ แทนที่จะเปลี่ยนหัวเผาทั้งหมด เนื่องจากโดยปกติแล้วการประกอบปลายหัวฉีดจะมีค่าใช้จ่าย 5–15% ของราคาระบบหัวเผาเต็ม
สำหรับเตาเผาที่ทำงานโดยใช้ถ่านหินหรือเพทโค้กเป็นหลักซึ่งมีการแปรรูปเชื้อเพลิงทางเลือกที่จำกัด โดยทั่วไปแล้ว หัวเผาที่มี NOx ต่ำเพียงอย่างเดียวมักจะบรรลุผลสำเร็จ 400–600 มก./นาโนเมตร — สอดคล้องกับขีดจำกัด IED ของ EU ปัจจุบันที่ 500 มก./Nm³ แต่อาจสูงกว่าช่วง BAT-AEL ที่เข้มงวดกว่าที่คาดไว้ใน BREF ซีเมนต์ที่ได้รับการแก้ไข (น่าจะอยู่ที่ 100–450 มก./Nm³) ในกรณีเช่นนี้ การเพิ่ม SNCR เป็นขั้นตอนถัดไปที่พบบ่อยที่สุด สำหรับเตาเผาที่ใช้แก๊สหรือเตาเผาที่มี TSR ชีวมวลสูง จะมีระดับ NOx เฉพาะหัวเผา 250–400 มก./นาโนเมตร บรรลุได้ และเป็นไปตามขีดจำกัดในปัจจุบัน โรงงานที่เผชิญกับความเข้มงวดหลังปี 2025 โดยเฉพาะในเยอรมนี เนเธอร์แลนด์ และออสเตรีย กำลังรวมเครื่องเผาพรีแคลซิเนอร์ที่มี NOx ต่ำ SNCR เข้าด้วยกันมากขึ้นเรื่อยๆ เพื่อให้ยังคงปฏิบัติตามข้อกำหนดได้โดยไม่ต้องลงทุน SCR